DIỄN ĐÀN LỘC THÀNH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Dính tình yêu 'sét đánh' khi chuẩn bị lên xe hoa

Go down

Dính tình yêu 'sét đánh' khi chuẩn bị lên xe hoa Empty Dính tình yêu 'sét đánh' khi chuẩn bị lên xe hoa

Bài gửi by gongtroibun Thu Jun 06, 2013 12:27 pm

I love you Tôi và Hùng yêu nhau từ hồi sinh viên nhưng do khác biệt nhiều thứ nên khi ra trường, chúng tôi đã chia tay. Không lâu sau đó, tôi yêu Minh, anh làm cùng cơ quan với tôi. Tình cảm giữa tôi và Minh kéo dài gần hai năm thì chia tay vì tôi phát hiện anh ngoại tình. Do thấy cô đơn và trống trải sau khi chia tay và biết được Hùng vẫn còn yêu và đợi tôi nên tôi đã đồng ý nối lại tình cảm với anh.

Khi quay lại với Hùng, tôi biết mình phải cố gắng nhiều để dung hòa những khác biệt về tính cách và quan điểm của cả hai. Nhiều khi tôi sợ không thể làm dâu nhà anh được vì gia đình anh quá phong kiến và gia giáo còn nhà tôi lại rất thoáng. Tôi sợ tính tình cởi mở và sôi nổi của tôi sẽ không hợp với sự điềm đạm và kín đáo của Hùng. Liệu với những khác biệt ấy, hôn nhân giữa tôi và Hùng có hạnh phúc?

Trong thời gian chuẩn bị cho đám cưới, một phần vì những lo sợ trên khiến tôi chẳng mấy hào hứng, phần vì tôi đang “say nắng” một đối tác làm ăn. Tuy người đó chỉ vào Sài Gòn công tác ít ngày nhưng qua vài lần tiếp xúc, tôi thấy mình hợp với anh về nhiều mặt. Anh hơn hẳn Hùng về nhiều mặt. Anh tài giỏi, lịch lãm, cách ăn nói có duyên và đặc biệt luôn biết làm hài lòng người khác.

Từ ngày gặp anh, tôi có phần xão nhãng chuyện tình cảm với Hùng, không phải vì tôi không yêu anh nữa nhưng vì tôi cứ nhớ mãi về anh đối tác lịch lãm, tài giỏi và hào hoa kia. Anh ấy cũng biết tôi sắp lập gia đình nên biết giữ khoảng cách và luôn tỏ ra tế nhị, khéo léo trong giao tiếp. Tôi có nên thổ lộ tâm sự của mình với anh để nhận được câu trả lời hay không? Còn với Hùng, tôi có nên nói cho anh biết mình đang bị “say nắng” hay không? - (Tâm).

Trả lời:

Tâm thân mến,

Sau khi đọc những tâm sự của bạn, tôi xin có vài chia sẻ về những băn khoăn mà bạn đang tìm lời giải đáp như sau:

Vấn đề đầu tiên Tâm lo lắng là những khác biệt giữa bạn và Hùng. Bạn sợ những khác biệt về tính cách, quan điểm, lối sống sẽ là rào cản khiến hôn nhân không hạnh phúc. Khi suy nghĩ như vậy, phần nào Tâm đã tự ám thị bản thân về đời sống vợ chồng không mấy tốt đẹp. Thực tế cuộc sống luôn tồn tại những khác biệt và điều quan trọng là ta biết để dung hòa và sống "hòa bình" những khác biệt ấy.

Bạn biết đấy, đời sống hôn nhân là sự kết hợp giữa hai con người khác nhau về nhiều phương diện. Sự khác biệt ấy sẽ làm cho đời sống vợ chồng thêm phong phú, đa dạng và luôn có sự hấp dẫn. Thử hỏi khi hai người giống nhau như hình với bóng sống chung với nhau thì nhàm chán đến thế nào? Giữa bạn và Hùng có những khác biệt và điều Tâm nên làm là chia sẻ với Hùng về những suy nghĩ và lo lắng của mình để hiểu nhau hơn. Khi đã tính đến chuyện cưới xin, cả hai nên có những trao đổi thẳng thắn để có thể chấp nhận được giới hạn của sự khác biệt. Qua đó, các bạn sẽ luôn tìm được sự thú vị và hấp dẫn nhau trong đời sống chung.

Băn khoăn thứ hai là về cơn “say nắng” của bạn. Theo Tâm chia sẻ, trong ít ngày gặp gỡ và làm việc với đối tác, bạn đã xiêu lòng trước vẻ lịch lãm, tài giỏi và hào hoa của anh ấy. Thực ra, những cơn “say nắng” là chuyện thường của cuộc sống và nếu nhìn theo hướng tích cực, đôi khi nó là cơ sở để kiểm chứng lại tình cảm để mỗi người biết trân trọng và giữ gìn những thứ mình đang có.

Hiện tại, Tâm băn khoăn có nên thổ lộ lòng mình với anh đối tác để nhận được câu trả lời hay không. Khi nghĩ như vậy, bạn có tính đến những rủi ro hay không vì thực tế anh ấy biết bạn sắp lập gia đình nên đã giữ khoảng cách và ý tứ trong giao tiếp? Để trả lời câu hỏi nên hay không, Tâm cần biết rõ mục đích của việc mình thổ lộ lòng mình với anh đối tác để làm gì. Giả như anh ấy thừa nhận cũng “say nắng” như bạn, Tâm sẽ làm gì? Sẽ chấp nhận đánh đổi tình cảm đã duy trì nhiều năm với Hùng để phiêu lưu với một tình yêu mới?

Tâm đang có những băn khoăn lo lắng trong chuyện tình cảm nên khi gặp đối tác, bạn đã nảy sinh những so sánh giữa Hùng và anh ấy. Khi so sánh như vậy, rõ ràng cán cân tình cảm sẽ nghiêng về phía đối tác vì sự mới lạ bao giờ cũng thú vị và hấp dẫn hơn những gì cũ kỹ bạn đang có. Tuy nhiên, có gì đảm bảo Tâm và anh đối tác kia sẽ hợp nhau về mọi khía cạnh nếu hai người đến với nhau?

Trong cuộc sống, những cơn “say nắng” có thể xảy ra với bất cứ ai. Điều quan trọng là người đó có tỉnh đúng lúc để không đánh mất những thứ quý giá đang thuộc về mình nhưng lại không biết nâng niu và trân trọng. Bạn hãy tỉnh táo để tự chữa cơn say nắng này trước khi nó có những ảnh hưởng đến chuyện tình cảm của bạn.

Liên quan đến chuyện say nắng, Tâm cũng đang băn khoăn có nên nói cho Hùng biết hay không. Thực ra, bạn nên cân nhắc kỹ lưỡng bởi việc nói ra có thể sẽ phá vỡ tình yêu của bạn. Theo tôi, trước khi quyết định nói ra hay không, bạn cần “chữa” cho mình khỏi cơn “say nắng” này.

Khi nói ra với Hùng, nếu được anh ấy chia sẻ và thông cảm, mọi chuyện sẽ không có gì đáng nói, nhưng nếu anh ấy tổn thương thì nguy cơ tình duyên đứt gánh giữa đường một lần nữa có thể xảy đến với Tâm. Trong khi đó, chưa chắc anh đối tác mà bạn đang “say” sẽ nhận lời yêu thương bạn. Do vậy, một khi cả hai đã xác định tiến tới hôn nhân, Tâm nên toàn tâm toàn ý vun vén tình cảm với Hùng để cả hai có được sự chuẩn bị tốt nhất về mọi mặt cho cuộc sống hôn nhân, cụ thể nhất là những công việc cho đám cưới sắp tới.

Tâm thân mến, trên đây là một vài gợi ý và chia sẻ về những câu hỏi bạn đang tìm câu trả lời. Hy vọng sẽ giúp bạn trong việc suy nghĩ và lượng định điều gì nên và không nên làm trong lúc này để bạn có được hạnh phúc thực sự. Một khi đã quyết định, bạn phải đủ bản lĩnh chịu trách nhiệm về lựa chọn của mình. Hạnh phúc cả đời đang nằm trong tay của bạn đấy!

Chuyên viên tâm lý Từ Tâm
Trung tâm tư vấn Nhịp Cầu Hạnh Phúc

gongtroibun
Mèo Mới
Mèo Mới

- Similar topics