DIỄN ĐÀN LỘC THÀNH
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Niềm hạnh phúc giản đơn

Go down

Niềm hạnh phúc giản đơn Empty Niềm hạnh phúc giản đơn

Bài gửi by admin Mon Jun 10, 2013 11:22 am

Từ lúc bên cạnh chồng, chưa bao giờ mình để chồng đói. Niềm vui là thấy chồng ăn ngon, bụng căng tròn rồi cười toét: 'Cơm ai nấu mà ngon thế nhỉ!'
Mộc Diệp Tử
Đó có phải là một ngày dài? Đôi khi, mình thường tự hỏi vậy, khi một mình loanh quanh với những thứ việc lặt vặt và bất chợt ngẩng mặt lên, đã thấy kim đồng hồ trôi dần về những phút cuối ngày. Nhưng rồi, mình cảm thấy lòng mình bình yên tuyệt đối khi mỗi một ngày trôi qua, mình có thể sắp xếp những phút giây cho gia đình và cho bản thân mình vừa đủ. Mỗi một người trong hành trình sống này, tự tìm cho mình một ý nghĩa sống khác nhau, một động lực phấn đấu khác nhau và một đam mê hoài bão khác nhau.
Để rồi lãng quên những điều đang diễn ra hàng ngày, bỏ quên một vài cuộc gọi nhỡ, thất hứa với một vài người, ít lời thăm hỏi đến người thân và cứ chen chúc vào những điều mệt mỏi, để rồi vô tâm với chính bản thân. Có những người, như mình, ước mơ không nhiều, hoài bão chẳng lớn lao, đam mê vừa đủ, chỉ xoay quanh những thứ nhỏ bé vốn có rồi tự hài lòng. Nhưng so với những người trên nấc thang danh vọng với ước mơ, hoài bão mang tầm vóc vĩ đại khác, ai dám nói rằng, đó không phải là một thứ hạnh phúc? Chỉ là, hạnh phúc như chiếc chăn mỏng, khéo co thì ấm, vậy thôi.
Niềm hạnh phúc giản đơn Ni%e1%bb%81m_h%e1%ba%a1nh_ph%c3%bac_gi%e1%ba%a3n_%c4%91%c6%a1n-e501a195fe36169d6aa38d283b908f57
Điều mà bản thân mình hài lòng chính là, từ lúc ở bên cạnh bạn chồng, không bao giờ để bạn chồng đói. Mỗi ngày, dù sớm hay muộn, chỉ cần bạn chồng đi làm về, "xoa xoa" cái bụng lép kẹp, thủ thỉ muốn ăn món gì, là mình ngay lập tức vào bếp. Và niềm vui của mình là được thấy bạn chồng ăn ngon miệng, cái bụng căng tròn thật tròn, rồi cười toét: "Cơm ai nấu mà ngon thế nhỉ?". Chỉ cần như vậy, hình như, mình đã thấy đó là tất cả những điều mình mong chờ ở một "gia đình" rồi.
Và, niềm hạnh phúc giản đơn khác của riêng bản thân mình, là khi mọi việc của một ngày kết thúc, mình có thể ngâm mình trong làn nước ấm, với mùi hương xà phòng thơm mùi tinh dầu oải hương tự nhiên vừa mua được, mái tóc được gội trong nước mùi, hoa bưởi thơm ngào ngạt. Cũng chẳng phải thứ hương liệu đắt tiền, nhưng mình thích lang thang tìm mua những thứ rất "mộc" như thế.
Chỉ là một cái lọ thủy tinh đựng tinh dầu bé xíu xiu để trong phòng cho thơm, chỉ là một bánh xà phòng mang mùi thơm hoàn toàn tự nhiên được làm bằng tay, chỉ là một bó hoa bưởi khô để gội đầu... nhưng mỗi thứ bé bé ấy đã giúp mình xua tan hết mệt mỏi, thêm hứng khởi cho một ngày mới. Lúc này, tắm xong ủ trong khăn bông mềm, nằm nghe Trịnh và hít hà mùi oải hương thơm ngát, đọc truyện cho Dâu, thấy mọi thứ bỗng nhiên nhẹ bẫng.
Vài nét về tác giả:
Tôi như trẻ nhỏ ngồi bên hiên nhà chờ nghe thế kỷ tàn phai.Tôi như trẻ nhỏ tìm nơi nương tựa mà sao vẫn cứ lạc loài.Tôi giống như một số nguyên tố cứ ngụp lặn trong cái vỏ bọc của chính mình. Bởi vì bản thân là số nguyên tố, chỉ có thể chia hết cho 1 và chính mình.Nên ở tôi, luôn ẩn chứa sự đấu tranh giữa các mặt đối lập-của một người quá đỗi nhạy cảm và vô tâm, yếu đuối và mạnh mẽ, dịu dàng và bướng bỉnh, đơn giản và khó hiểu, tự ti và ngạo mạn, trẻ con và đàn bà. Tôi không đặc biệt nhưng tôi khác biệt - Đơn sắc rực rỡ một nét màu dứt khoát... Một số nguyên tố cô đơn nhưng không cô độc - Mộc Diệp Tử
Bài đã đăng: Những hòn đá dành cho một đứa trẻ, Hạnh phúc là gì?, Trái tim mỗi cô gái.
admin
admin
Chủ Mèo
Chủ Mèo

https://diendanlocthanh.forumvi.com